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MWONGOZO WA USHIRIKI KATIKA MASOKO YA MITAJI 

1. Utangulizi 

Masoko ya mitaji ni sehemu ya mfumo wa masoko ya fedha kwa ajili ya 
makampuni yenye kuhitaji kupata mitaji wa muda mrefu. Washiriki huwa ni 
wataalamu wenye uzoefu katika kuandaa makampuni kushiriki kwenye masoko 
ya mitaji kwa kutoa hatifungani au hisa kwa umma kwa ajili ya kukusanya mitaji. 
Washiriki ni pamoja na madalali wa soko. Madalali hupewa leseni na Mamlaka 
kama kampuni na hutakiwa kuwa na mwakilishi atakayeiwakilisha kwenye 
chumba cha mnada kwa ajili ya kuuza na kununua hisa kwenye soko la hisa.  

Masoko ya mitaji yamegawanyika katika sehemu kuu mbili. Soko la awali 
linashughulika na uuzaji wa dhamana kwa mara ya kwanza. Muda wa uuzaji hisa 
na dhamana una ukomo. Baada ya muda huo, wawekezaji hawawezi kununua 
tena hisa na dhamana isipokuwa kwa kwenda kwenye soko la pili ambalo 
huhusisha hisa na dhamana zilizo mikononi mwa wawekezaji. Uzoefu 
umeonyesha kuwa mauzo ya hisa kwenye soko la awali hudumu kwa muda wa 
angalau wiki tatu kwa makampuni yaliyoorodheshwa kwenye soko la hisa la 
DSM. Hisa hizi huuzwa kupitia mabenki teule, madalali wa soko la hisa la DSM na 
Shirika la Posta Tanzania.  

2. Watoaji wa dhamana 

Watoaji wa dhamana (hisa na hatifungani) ni pamoja na serikali kuu, vyombo 
vya uwekezaji wa pamoja, na makampuni ambayo yanaweza kutoa hisa au 
hatifungani za makampuni kwa ajili ya kupata mitaji au kama sehemu ya 
ubinafsishaji. 

Makampuni yenye kuhitaji mtaji yanaweza kutoa hisa au hatifungani kulingana 
na mahitaji yao. Makampuni yenye fursa hii ni yale ya umma (yenye wanahisa 
zaidi ya saba na yasiyokuwa na kizuizi kuuza hisa kwa mtu yeyote) au 
makampuni binafsi. 

Mipango ya uwekezaji wa pamoja ni ile yenye kukusanya amana na mitaji 
kidogokidogo kutoka kwa umma wa watanzania na kuwekeza kwenye maeneo 
mbalimbali. 

Kwa upande wa serikali, dhamana hutolewa na Benki kuu kwa niaba ya serikali. 

Hadi kufikia Septemba 2010, soko la hisa lilikuwa limeorodhesha hisa za 
makampuni 15, 11 kati ya hizo zikiwa ni za Kitanzania na zilizobaki zikiwa za 
kampuni za Kenya, ambazo zimeorodheshwa pia kwenye soko la hisa la Uganda.  

3. Masoko ya fedha  

Hili ni soko lenye kuhusisha dhamana za muda mfupi yaani pungufu ya mwaka 
mmoja. Watoaji wa dhamana za muda mfupi kwa kawaida ni serikali kuu. Baadhi 
ya makampuni nayo yanatumia njia ya amana fedha (certificates of deposit) 
kukusanya mitaji kwa muda mfupi. Mifano halisi ya dhamana za muda mfupi ni 
zile zinazotolewa na serikali kuu za muda wa siku 35, 91, 182 na 364. Benki kuu 
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ya Tanzania kwa niaba ya serikali hukaribisha maombi ya kuwekeza kwenye 
dhamana za serikali za muda mfupi kupitia magazeti na tovuti. 

Maombi haya hukaribishwa baada ya wiki mbili kwa kuwataka wawekezaji watoe 
bei watakayonunulia dhamana hizo kwenye mnada. Maombi hayo 
hushindanishwa ili kupata bei ambayo ni nzuri kwa upande wa serikali. Mnada 
hufanyika siku ya Jumatano kwenye ofisi za Benki kuu. Wale walioshinda 
wanaarifiwa na kutakiwa kulipia fedha kulingana na bei waliyoombea dhamana 
Benki kuu, ndani ya siku moja (T+1). Malipo hufanyika kwa kufuata mfumo wa 
T+1, ikiwa na maana kuwa kila aliyeshinda hutakiwa kulipia dhamana zake ndani 
ya siku moja baada ya siku ya mnada. 

Soko la dhamana za muda mfupi za makampuni halijaendelea kama lile la 
dhamana za muda mfupi za serikali. Hii ni kutokana na kuwepo njia mbadala ya 
kupata fedha kwa muda mfupi ambayo ni kupitia mikopo ya mabenki. 
Makampuni yenye kuhitaji mtaji kupitia dhamana hizi hukaribisha maombi kutoka 
kwa wawekezaji ambao hutoa bei  ambazo hushindanishwa ili kupata bei nzuri 
kwa kampuni. Maombi hutathminiwa, na aliyetoa bei nzuri huchaguliwa kutoa 
mtaji unaotakiwa. Dhamana hizi za muda mfupi za kampuni mara nyingi 
hutolewa kusaidia makampuni kupata mtaji wa kufanyia kazi. 

3.1. Masharti ya kutoa dhamana za muda mfupi za makampuni 

Dhamana za makampuni zinaweza kuwa ni bidhaa za masoko ya fedha au ya 
mitaji. Makampuni yenye kuhitaji mitaji kupitia dhamana za makampuni 
zitatakiwa kutekeleza masharti yafuatayo: 

3.1.1. Mtaji wa kampuni – kampuni inatakiwa kuwa na mtaji usiopungua 
TZS 50 milioni 

3.1.2. Muda wa kufanya biashara – usiopungua miaka mitatu na kupata 
faidia kwa miaka miwili kabla ya kutoa dhamana 

3.1.3. Uwiano wa deni (Debt ratio) – isizidi 400% wa dhima ya kampuni 

3.1.4. Waraka wa toleo – ni lazima utayarishwe ukiambatana na ripoti ya 
wahasibu 

3.1.5. Kuchapisha taarifa ya toleo – unatakiwa uchapishwe na 
kusambazwa kwa wawekezaji kama kanuni za Mamlaka 
zinavyoainisha. 

3.1.6. Kiasi cha toleo – kiwango cha chini cha toleo ni TZS 30 milioni 
katika mafungu  ya  TZS 1 milioni kwa kila dhamana  

3.1.7. Wataalamu –kampuni inatakuwa kuteua wataalam wa kuandaa 
toleo 

3.1.8. Msajili – kampuni inatakiwa kuwa na msajili kwenye toleo. 

Amana katika benki za biashara zinazowekwa kwenye akaunti ya akiba za muda 
maalum ndio bidhaa muhimu kwenye masoko ya fedha. 
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4. Masoko ya Mitaji  

Haya ni masoko ya fedha ya muda mrefu. Masoko ya mitaji hushughulika na 
hisa, vipande na hatifungani ambazo muda wake ni zaidi ya mwaka mmoja.   

Kama ilivyoelezwa hapo juu, masoko ya fedha yako tofauti na masoko ya mitaji 
kutokana na muda wa dhamana zinasohusika kuwa ni kwa ajili ya muda mfupi.  
Dhamana hizi zinaoana sana na dhamana za masoko ya mitaji kwa sababu mara 
nyingine dhamana za muda mfupi hutumika kupanga riba au dhamana za 
masoko ya mitaji. Mfano ni hatifungani za benki ya Maendeleo ya Afrika 
Mashariki (EADB) ambazo riba yake hupangwa kwa kulinganisha riba ya 
dhamana za serikali kuu za miezi sita na kuongezewa 0.75%. Faida ya dhamana 
za muda mfupi zinaweza kusababisha mapato ya dhamana za muda mrefu 
kubadilika pia na hivyo mauzo na manunuzi kwenye soko la pili la hisa kupungua 
au kuongezeka. Hii ni kutokana na dhamana hizi kuwa uwekezaji mbadala kwa 
wawekezaji.  

4.1. Masoko ya Mitaji Tanzania 

Masoko ya mitaji ya Tanzania yanahusika na dhamana zenye kutoa mapato 
yenye kufahamika ambazo ni hatifungani na zile ambazo mapato yake 
hayafahamiki mapema ambazo ni hisa na vipande vya uwekezaji wa pamoja.  
Sehemu kubwa ya shughuli za kila siku za masoko ya hisa inahusisha ununuzi na 
uuzaji wa hisa za makampuni yaliyoorodheshwa. Mauzo na manunuzi ya vipande 
vya mfuko wa Umoja kupitia Dhamana ya Uwekezaji (UTT) na benki ya CRDB ni 
sehemu ya masoko ya pili ya mitaji hapa Tanzania.  

5. Hatifungani 

Soko la hatifungani ni soko la madeni na linahusika na hatifungani zitolewazo na 
serikali kuu, makampuni na manispaa. Soko hili husaidia serikali kuu, serikali za 
mitaa na makampuni kukusanya mitaji ya muda mrefu ili kujenga miundombinu 
ya uwekezaji kulingana na matarajio ya muda mrefu. Hatifungani zikishatolewa 
zinaweza kuorodheshwa kwenye masoko ya mitaji. Kuorodheshwa kwa 
hatifungani huwawezesha wawekezaji kuuza wanapohitaji fedha zao, pamoja na 
kujua thamani ya hatifungani zao. 

5.1. Masharti ya Utoaji wa Hatifungani 

Kampuni inayotaka kutoa hatifungani inahitaji kukidhi masharti yafuatayo: 

5.1.1. Inatakiwa iwe imeshaorodheshwa kwenye soko la hisa; 

5.1.2. Inabidi itoe hatifungani angalau zenye thamani ya TZS 50 milioni 
kwenye kundi la hatifungani husika. Mauzo zaidi ya hatifungani 
kwenye kundi sio lazima yafuate masharti hayo; 

5.1.3. Ni lazima iwe na historia ya kupata faida miaka miwili kati ya mitatu 
ya karibuni;  
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5.1.4. Inatakiwa kufikia uwiano unaokubalika wa madeni na isizidi 400% 
ya rasilimali ya kampuni. Wastani wa fedha zitokanazo na uendeshaji 
na thamani ya deni zima iwe angalau 40%; 

5.1.5. Itawasilisha waraka wa matarajio ukiambatana na ripoti ya 
wahasibu yenye taarifa za miaka mitatu iliyotangulia na ripoti ya 
Wakaguzi wa mahesabu ya mwaka ulioisha; 

5.1.6. Iwasilishe mtiririko wa fedha angalau kwa miezi 12. 

5.1.7. Iwapo mtoaji hatakidhi masharti haya, atatakiwa kumtafuta 
mdhamini anayetimiza  masharti muhimu ya utoaji wa hatifungani 
kuidhamini kampuni kuwa iwapo itashindwa kutekeleza masharti, 
mdhamini atalipia hatifungani hiyo.  

5.1.8. Atatakiwa kuingia mkataba na soko la hisa kwa masharti kama 
yatakavyobainishwa na soko kwa nia ya kumlinda mwekezaji. 

5.2. Utaratibu wa Kutoa Hatifungani  

Mtoaji wa hatifungani ambaye atakuwa amefikia vigezo vya kuorodhesha 
hatifungani zake soko la hisa (DSE) ni lazima afuate utaratibu ufuatao: 

5.2.1. Utayarishaji wa waraka wa matarajio kwa ajili ya kuuza 
dhatifungani kama inavyotakiwa na Kanuni za utoaji wa hisa na 
dhamana kwa umma; 

5.2.2. Mtoaji wa hatifungani anatakiwa kumteua dalali kiongozi 
atakayepeleka maombi ya kuingia kwenye soko la hisa kwa Baraza la 
Soko na kuarifu soko kuwa amemteua dalali huyo; 

5.2.3. Mtoaji wa hatifungani na hisa atapeleka maombi yake Mamlaka 
(CMSA) na soko la hisa kupitia kwa dalali ili yaidhinishwe na Mamlaka 
na soko; na 

5.2.4. Waraka wa matarajio uidhinishwe kwa ajili ya kuanza kuuza 
hatifungani kwenye soko la awali.  

Kutokana na maendeleo hayo, ni wazi kuwa kuna haja ya kuwa na wataalam 
ambao watafanya kazi zote hizi. Ili kutekeleza majukumu haya, mtoaji wa 
hatifungani anahitaji kumteua mshauri mkuu wa kushauri jinsi ya kukusanya 
mtaji kupitia masoko ya mitaji. Mshauri mkuu hufanya kazi ya kuwaelekeza 
washauri wengine wote ambao wanahusika na kuandaa waraka wa matarajio. 
Washauri wengine ni pamoja na wahasibu, dalali kiongozi, wakaguzi wa hesabu, 
wanasheria, wapokeaji fedha na wasajili wa dhamana.  

Kampuni inayotaka kuingia kwenye soko la hisa inatakiwa kumteua mshauri 
mkuu ambaye atashirikiana na wataalamu wengine kuandaa Waraka wa 
matarajio, kutathminisha kampuni na kuwasilisha nyaraka zote kwa Mamlaka ili 
kupata kibali cha kuuza hisa na hatifungani.  



 6 

6. Hisa 

Masoko ya mitaji huhusika na uuzaji na ununuzi wa hisa za makampuni. Masoko 
haya husaidia makampuni kupata mitaji kwa ajili ya kuendeleza shughuli zao. 
Kuorodheshwa kwenye masoko ya hisa humwezesha mwekezaji kuingia na 
kutoka kwenye kampuni na pia kufahamu bei ya hisa za kampuni. 

Soko la hisa la Dar es Salaam limegawanyika katika sehemu kuu mbili:-  

 Soko Kuu (main Investemnt Market Segment) MIMS ambalo ni kwa ajili ya 
makampuni makubwa, na  

 Soko la Kukuza Ujasiriamali (Entreprise Growth Market Segmen) EGM kwa 
ajili ya makampuni machanga, madogo na ya kati. 

6.1. Masharti ya kutoa na kuorodhesha hisa kwenye Safu Kuu 
ya Soko la Hisa la Dar es Salaam (MIMS) 

Kampuni inayohitaji mtaji kupitia soko kuu itatakiwa kutimiza masharti 
yafuatayo:  

6.1.1. Iwe imeandikishwa Tanzania chini ya sheria ya makampuni kama 
kampuni ya umma na kuwa na wanahisa wasiopungua 7; 

6.1.2. Iwe na uzoefu usiopungua miaka mitatu na kuwa na mahesabu 
yaliyokaguliwa ya miaka kama hiyo; 

6.1.3. Iwe na mtaji wa kufanyia kazi (working capital) wa kutosha; 

6.1.4. Iwe na historia ya kupata faida ya miaka miwili kati ya miaka 
mitatu wakati wa kuleta maombi ya kuorodheshwa; 

6.1.5. Hisa zake ziwe zinahamishika bila kikwazo; 

6.1.6. Ikubaliane na masharti ya kudumu ya kuwepo kwenye soko la hisa; 

6.1.7. Angalau 25% ya hisa zake ziwe mikononi mwa umma; 

6.1.8. Iwe na mtaji angalau TZS milioni 200;  

6.1.9. Iwe na angalau wanahisa 1000;  na 

6.1.10. Inatakiwa kuonyesha kuwepo na bodi na uongozi thabiti.  

Zingatia: Iwapo kampuni inayoomba kuorodheshwa kwenye soko la hisa ni ya 
kigeni inatakiwa iwe imeandikishwa Tanzania kama kampuni ya kigeni.  

6.2. Utaratibu  

Kampuni inayotaka kuorodhesha hisa inatakiwa kufuata utaratibu ufuatao: 

6.2.1. Kupata ridhaa ya wanahisa; 

6.2.2. Kuteua timu ya wataalamu watakaoitayarisha kuingia kwenye soko 
la hisa; 
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6.2.3. Kutayarisha waraka wa matarajio kama inavyotakiwa na kanuni za 
utayarishaji wa waraka wa matarajio; 

6.2.4. Kuteua dalali mdhamini; 

6.2.5. Kuwasilisha Mamlaka (CMSA) na Soko la Hisa (DSE), maombi ya 
kuorodhesha hisa na dhamana;   

6.2.6. Kupata kibali kutoka Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana. 

6.3. Safu ya Soko la Kukuza Ujasiriamali na Kampuni (EGM) 

Soko la kukuza ujasiriamali ni soko jipya kwa ajili ya kuorodhesha hisa za 
kampuni changa, ndogo na za kati. Soko hili limeanzishwa kuwezesha 
makampuni ambayo hayajafikia vigezo vya kuingia kwenye soko kuu kukusanya 
mitaji kwa ajili ya kuendeleza biashara zao. Soko hili pia ni kwa ajili ya 
makampuni mapya yasiyo na historia ya utendaji ambayo hutakiwa ili kuingia 
kwenye soko kuu. 

6.3.1. Masharti ya soko la kukuza ujasiriamali  

Kampuni inayohitaji mtaji kupitia soko la kukuza ujasiriamali itatakiwa kutimiza 
masharti yafuatayo:- 

6.3.1.1. Kampuni inatakiwa kuwa imeandikishwa Tanzania chini ya 
sheria ya makampuni; 

6.3.1.2. Kampuni haina haja ya kuwa na historia ya kufanya 
biashara. Kampuni inatakiwa kuonyesha kuwa ina mtaji wa 
kutosha kuanzisha mradi uliofanyiwa utafiti na gharama zake 
kujulikana; 

6.3.1.3. Kampuni kuwa na mtaji wa kuanzia sio kigezo; 

6.3.1.4. Kampuni kuwa na historia ya kuingiza faida sio kigezo; 

6.3.1.5. Kama kampuni haitakuwa na historia ya utendaji kazi, 
waanzilishi hawataruhusiwa kuuza hisa zao katika miaka mitatu 
ya mwanzo baada ya kampuni kuwa imeorodheshwa 

6.3.1.6. Kampuni itatakiwa kuwa na washauri maalum kwa kipindi 
chote itakapokuwa kwenye soko la hisa; 

6.3.1.7. Kuwepo na mpango wa biashara wa miaka mitano 
ulioandaliwa na mshauri maalum; 

6.3.1.8. Kiwango cha wanahisa kisipungue 300; 

6.3.1.9. Umiliki wa umma usipungue 20% ya mtaji wote wa 
kampuni; 

6.3.1.10. Inalazimika kuandaa waraka wa matarajio; 

6.3.1.11. Uchapishaji wa muhtasari wa waraka wa matarajio katika 
vyombo vya habari; 
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6.3.1.12. Inatakiwa kuwa na kamati ya ukaguzi kama inavyobainishwa 
na miongozo ya utawala bora; 

6.3.1.13. Katiba ya kampuni inatakiwa kubainisha uwepo wa mfumo wa 
utawala bora.  

6.3.2. Utaratibu wa kuorodhesha kampuni kwenye Safu ya Soko 
la Kukuza Ujasiriamali 

Kampuni inayotaka kuorodhesha hisa kwenye soko hili inatakiwa 
kufuata utaratibu ufuatao: 

6.3.2.1. Kuteua timu ya wataalamu watakaoitayarisha kuingia 
kwenye soko la hisa; 

6.3.2.2. Kuteua mshauri mteule ambaye ataiandaa kampuni kuingia 
kwenye soko hili; 

6.3.2.3. Kampuni inatakiwa kuwasilisha Mamlaka (CMSA) na Soko la 
hisa maombi ya uteuzi wa mshauri mteule; 

6.3.2.4. Inalazimika kuandaa waraka wa matarajio; 

6.3.2.5. Kuwasilisha barua yenye ridhaa ya kampuni kukubaliana na 
masharti ya Soko la hisa. 

Kupitishwa kwa waraka wa matarajio kutairuhusu kampuni kuanza kuuza hisa 
kwa umma kwenye soko la awali. 

Zingatia: uteuzi wa wataalamu ni sharti la kisheria chini ya sheria ya masoko ya 
mitaji na kanuni za soko la hisa. Soko la awali kwa kawaida linategemewa 
kukamilika ndani ya miezi sita tangu wataalam waanze kazi ya kuiandaa 
kampuni. Kwa hatifungani, muda huu uaweza kuwa mfupi. 

7. Mipango ya Uwekezaji wa Pamoja 

 Mipango ya uwekezaji wa pamoja ni mojawapo ya taasisi za masoko ya mitaji. 
Vyombo hivi hutakiwa kuteua wadhamini na meneja ambaye atasimamia mfuko. 
Wataalam hawa wataingia kwenye mkataba wa usimamizi wa mfuko huu na 
kuteua wataalamu wengine kama wakaguzi wa hesabu, wanasheria na wauzaji 
wa vipande. Utaratibu huu huwezesha kukusanya mitaji na kuiwekeza kwenye 
miradi mbalimbali mtawanyo. Mfano wa vyombo vya uwekezaji wa pamoja hapa 
Tanzania ni pamoja na Mfuko wa Umoja, kampuni ya NICO na ile ya chama cha 
wafanyabiashara na wenye viwanda (TCCIA) Investment Limited; vile vile Mfuko 
wa Wekeza Maisha, Jikimu na Mfuko wa Watoto.  

7.1. Utaratibu wa Kuanzisha Mipango ya Uwekezaji wa Pamoja 

7.1.1. Mfuko wa Dhamana (Unit Trust) 

Utaratibu wa kuanzisha mfuko wa dhamana ni kama ifuatavyo: 

7.1.1.1. Meneja na mdhamini wanatakiwa kuleta maombi ya 
kuidhinisha mpango wa uwekezaji wa pamoja Mamlaka; 
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7.1.1.2. Baada ya kibali kutolewa kwa meneja na mdhamini, 
wahusika hawa hutakiwa kuwasilisha makabrasha yafuatayo kwa 
Mamlaka ili kupata idhini ya kuanzisha mfuko wa dhamana: 

7.1.1.2.1. Kukamilisha fomu ya maombi 

7.1.1.2.2. Mipango inayoainisha utaratibu wa kualika umma 
kununua vipande vya mfuko wa dhamana 

7.1.1.2.3. Kuwasilisha ripoti ya mahesabu ya Mdhamini 
iliyokaguliwa; 

7.1.1.2.4. Barua ya kukubali kuwa mdhamini inatakiwa 
kuwasilishwa Mamlaka; 

7.1.1.2.5. Makubaliano ya mfuko; 

7.1.1.2.6. Mikataba mingine yoyote inayohusu mfuko; 

7.1.1.2.7. Katiba ya kampuni inayosimamia mfuko; 

7.1.1.2.8. Majina ya wadhamini; 

7.1.1.2.9. Majina ya meneja wa mfuko; 

7.1.1.2.10. Majina ya washauri wa uwekezaji wenye uzoefu wa 
kuanzisha na kuendeleza mipango ya uwekezaji wa pamoja; 

 7.1.1.2.11. Majina ya washiriki wengine kwenye mipango ya 
uwekezaji wa pamoja wenye uzoefu na uadilifu wa hali ya 
juu;  

7.1.1.2.12. Nyaraka nyinginezo zinazohusu mfuko; 

7.1.1.3. Malipo ya kuomba kuandikishwa mfuko. 

7.1.2. Kampuni za Uwekezaji 

Utaratibu wa kuanzisha kampuni ya uwekezaji wa pamoja ni kama ifuatavyo: 

7.1.2.1. Meneja na mdhamini wanatakiwa kuwasilisha maombi ya 
kuwa wasimamizi wa kampuni kwenye ofisi za mamlaka; 

7.1.2.2. Wakishapewa kibali, watatakiwa kuwasilisha maombi ya 
kuidhinisha mfuko yakiambatanishwa na: 

7.1.2.2.1. Fomu ya maombi; 

7.1.2.2.2. Katiba na kanuni za kampuni inayojumuisha maelezo 
kuhusu utaratibu wa kualika umma kununua hisa 

7.1.2.2.3. Waraka wa toleo wenye maelezo yote kuhusu hisa 
zinazotolewa; 

7.1.2.2.4. Mahesabu ya mdhamini yaliyokaguliwa; 
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7.1.2.2.5. Barua kutoka kwa mdhamini ikikubali kuteuliwa kuwa 
Mdhamini; 

7.1.2.2.6. Mikataba yoyote inayohusu kampuni ya uwekezaji ikiwa 
ni pamoja na makubaliano na mikataba ya kazi; 

7.1.2.2.7. Katiba ya kampuni itakayoongoza kampuni hii ya 
uwekezaji (inaweza kuwa ya jaribio kama kampuni 
haijasajiliwa); 

 7.1.2.2.8. Majina ya meneja; 

7.1.2.2.9. Majina ya washauri wa uwekezaji ili kuridhisha Mamlaka 
ya kuwa washauri wana uzoefu, ni waaminifu na wenye 
kufuata maadili. Nakala ya makubaliano ya ushauri wa 
uwekezaji inabidi iwasilishwe kwa Mamlaka; 

7.1.2.2.10. Majina ya wadhamini ili kuridhisha Mamlaka ya kuwa 
mdhamini ana uzoefu, ni mwaminifu na mwenye kufuata 
maadili. Nakala ya makubaliano ya udhamini inabidi 
iwasilishwe kwa Mamlaka; 

7.1.2.2.11. Majina mengine ya wadau wanaohusika na kampuni 
ya uwekezaji ili kuridhisha Mamlaka ya kuwa wahusika wana 
uzoefu, na ni waminifu; 

7.1.2.2.12. Nyaraka nyinginezo kama zitakavyotakiwa na 
mamlaka 

7.1.2.3. Malipo ya kuandikisha kampuni. 

8. Masharti ya Kudumu ya Kuorodheshwa Kwenye Masoko ya Hisa  

Haya ni masharti ya kudumu kwa kampuni zilizorodheshwa kwenye masoko ya 
mitaji. Masharti  haya ni pamoja na:  

Kutoa taarifa kwenye soko la hisa kuhusiana na yafuatayo: 

8.1. Gawio na hisa za bakshishi zinazopendekezwa au kulipwa pamoja 
na tarehe ya kufunga daftari la wanahisa na malipo;  

8.2. Uamuzi wa kulipa gawio au riba; 

8.3. Taarifa za fedha za mwisho wa mwaka zilizokaguliwa pamoja na 
taarifa za katikati ya mwaka.  Taarifa hizi zinatakiwa ndani  ya miezi 
mitatu baada ya kwisha kwa muda huo. Taarifa za katikati ya mwaka 
hazihitaji kukaguliwa. Muundo na mpango wa matangazo haya ni lazima 
yafuate mwongozo uliotolewa na Soko la Hisa;  

8.4. Maelezo mafupi kuhusu mtaji mpya na njia ya kuupata mtaji huo;  

8.5. Mabadiliko yoyote ya wakurugenzi wa kampuni, katibu, wakaguzi, 
washauri wa kisheria na mwaka wa fedha wa kampuni; 
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8.6. Mauzo na manunuzi ya sehemu kubwa ya rasilimali za kampuni 
ambayo yataathiri kwa kiwango kikubwa biashara au mtaji wa kampuni;  

8.7. Taarifa nyingine zozote zenye kumsaidia mwekezaji kufanya uamuzi 
kuhusu utendaji wa kampuni.  

8.8. Taarifa hizi zitatakiwa kuwasilishwa kwenye soko la hisa kabla ya 
kutolewa mahali pengine popote.  

8.9. Kampuni itapeleka soko la hisa mapema iwezekanavyo:- 

8.9.1. Nakala  za mahesabu ya mwaka yaliyokaguliwa; 

8.9.2. Nakala  za mahesabu ya katikati ya mwaka; 

8.9.3. Nakala  za azimio kuhusu ongezeko la mtaji na taarifa nyinginezo 
zinazohusu mtaji.  

9. Faida ya kutoa na kuorodhesha dhamana katika Soko la Hisa (DSE). 

Makampuni yenye mpango wa kuingia kwenye masoko ya mitaji hupata faida 
zifuatazo:- 

9.1. Makampuni haya yanakuwa na uwezo wa kupata mitaji kwa unafuu zaidi 
kutoka kwa umma wa wawekezaji – hii ni kutokana na mfumo wa soko la 
hisa kuwezesha uuzaji na ununzi wa hisa kirahisi. Mauzo haya huwezesha 
makampuni kupata soko la hisa zao kirahisi. 

9.2. Utendaji wa kampuni huangaliwa kwa karibu sana na soko na 
wawekezaji. Ufuatiliaji huu husaidia kuboresha ufanisi wa kampuni – kwa 
kawaida, makampuni yaliyo kwenye masoko ya mitaji huwa na ufanisi 
mzuri kuliko makampuni mengine. Kuorodheshwa kwa kampuni 
kunajenga matarajio ya wawekezaji kuwa kampuni itakuwa na ufanisi 
mkubwa na hivyo kuwalazimisha wakurugenzi wajitahidi kufikia malengo 
ya wawekezaji. Jitihada hizi zinaongeza hadhi ya kampuni; 

9.3. Kuorodheshwa kwenye soko la hisa ni njia mojawapo ya kutangaza 
makampuni yaliyoko kwenye masoko ya hisa wakati wa kutoa taarifa 
kuhusu mauzo ya hisa ya kampuni hizo – makampuni yaliyo kwenye 
masoko ya mitaji hutumia fursa ya kuwepo kwenye masoko kujitangaza 
kwa wateja wake na wawekezaji wengine; 

9.4. Hisa zilizoorodheshwa zinauzika kwa urahisi zaidi. Urahisi huu unaongeza 
uwezo wa kampuni kukusanya mitaji kutokana na imani wawekezaji 
wanayokuwa nayo kuwa wanaweza kuuza hisa zao wakati wowote. 
Makampuni yaliyoorodheshwa kwa kawaida yanategemewa kuwa na 
ufanisi mkubwa; 

9.5. Kuorodheshwa kwenye soko la hisa (DSE) kunaongeza wigo wa 
upatikanaji wa mitaji wa kampuni – urahisi huu unatokana na kuwa na 
njia mbadala ya kupata mtaji kwa kuorodhesha kampuni kwenye soko la 
hisa. Urahisi huu haupo kwa makampuni mengine; 
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9.6. Kuorodhesha makampuni kunasaidia/kurahisisha kubadilisha umiliki wa 
hisa na pia katika ubinafsishaji – masoko ya mitaji husaidia kwenye 
kubadili miliki ya hisa na hasa wakati wa ubinafsishaji. Serikali iliuza hisa 
zake kwa wananchi kupitia soko la hisa. Baadhi ya hisa zilizokuwa za 
serikali ni pamoja na za kampuni ya bia Tanzania; 

9.7. Kuorodhesha makampuni kunasaidia kuvutia wawekezaji wa kigeni – 
makampuni yaliyoorodheshwa huwavutia wawekezaji wa kigeni ambao 
huhitaji kuuza hisa zao mara kunapokuwa na mabadiliko ya hali ya 
uchumi, au baada ya kukamilisha malengo yao;  

9.8. Wawekezaji wana fursa kubwa ya kuingia kwenye uwekezaji na kupanua 
wigo wa uwekezaji kwa sababu ya kuwa na njia mbadala ya kupata mitaji 
– urahisi wa kuuza hisa kutokana na kuorodhesha kampuni kwenye soko 
la hisa huwezesha ukusanyaji mitaji na kusaidia kampuni kuingia kwenye 
fursa mpya za uwekezaji ambazo zisingewezekana kwa urahisi kutokana 
na kukosekana mitaji; na 

9.9. Huongeza hadhi ya kampuni miongoni mwa jamii – makampuni yaliyo 
kwenye masoko ya mitaji yana hadhi fulani kwenye jamii kutokana na 
utendaji wake.  

Utaratibu wa kuorodhesha dhamana kwenye soko la hisa (DSE) unahitaji 
wataalamu mbalimbali. Kwa ujumla, tangu kuanza kwa kutayarisha kampuni 
kuingia DSE hadi kukamilika kwa utaratibu mzima huchukua takriban miezi sita – 
ikitegemea jinsi kampuni itakavyokidhi masharti ya kuurodheshwa. 

10. Motisha  

Motisha zifuatazo zinapatikana kwa kushiriki kwenye masoko ya mitaji hapa 
Tanzania: 

10.1. Punguzo la kodi ya makampuni kutoka 30% hadi 25%, iwapo 35% ya 
hisa za kampuni zinamilikiwa na umma na kampuni imeorodheshwa 
kwenye soko la hisa. Nafuu hii ni kwa muda wa miaka mitano baada ya 
kuorodheshwa tu. Lengo ni kuvutia makampuni zaidi yajiorodheshe 
kwenye soko la hisa.  

10.2. Nafuu ya kodi hupatikana kwa gharama zote za kuorodhesha kampuni 
kukubalika kama gharama za uendeshaji kwa ajili ya kupata kodi ya 
makampuni. Gharama zote za kuorodhesha kampuni zinakubaliwa na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kama gharama za biashara wakati 
wa kukokotoa kodi ya kampuni.   

10.3. Kodi ya zuio kutokana na mapato ya uwekezaji kwenye mipango ya 
uwekezaji wa pamoja ndio kodi ya mwisho. Wawekezaji kwenye mipango 
hii hawalipi kodi tena kutokana na mgao wa faida ya uwekezaji kwenye 
mipango hii. Lengo ni kushawishi ushiriki mkubwa wa wananchi kwenye 
mipango hii na hivyo kusaidia kuongeza mauzo na manunuzi kwenye 
soko la hisa.  
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10.4. Ushuru wa stempu umefutwa kwenye mauzo ya hisa kwenye soko la 
hisa. Lengo ni kupunguza gharama na kuongeza ushiriki wa wawekezaji 
kwenye masoko ya hisa.  

10.5. Kodi ya ongezeko la thamani imefutwa. Makampuni yasiyoorodheshwa 
hulipa 10%. Lengo la kivutio hiki ni kushawishi ushiriki mkubwa kwenye 
soko la hisa.    

10.6. Kodi ya zuio kwenye gawio imepunguzwa kutoka 10% hadi 5% kwa 
gawio la makampuni yalioorodheshwa. Lengo ni kuhamasisha ushiriki wa 
wawekezaji kwenye soko la hisa.  

11. Ada na Ushuru wa Mamlaka na Soko la Hisa 

Ada na ushuru kushiriki kwenye masoko ya mitaji Tanzania ni kama 
ilivyoonyeshwa hapo chini: 

11.1. Ada za Mamlaka (CMSA) ya kupitia Waraka wa Matarajio 
 

Thamani ya Hisa  Ada 

TZS  bilioni 1 au chini yake  TZS 2,000,000 

Kati ya TZS  bilioni 1 na bilioni 
5 

TZS milioni  2 ongeza  0.2%  ya kiasi 
kinachozidi TZS bilioni 1  

Kati ya TZS bilioni 5 na 10 TZS  milioni  10 ongeza  0.1%  ya kiasi 
kinachozidi bilioni 5  

Zaidi ya TZS bilioni 10 TZS milioni  15 ongeza  0.005%  ya kiasi 
kinachozidi  TZS bilioni 10 

 
11.2. Ada ya kuorodheshwa DSE 

Ada ya mwanzo ya 
kuorodheshwa kampuni 

 

0.2% ya thamani ya hisa zinazo orodheshwa 
(kiasi cha chini TZS  milioni 2 na kiasi cha juu 
TZS milioni 20)   

Ada ya kuorodheshwa hisa za 
ziada (kwa kampuni 
iliyokwisha orodheshwa awali) 

0.1% ya thamani ya hisa zinazoongezwa 
(kiasi cha chini TZS milioni 1 na kiasi cha juu 
TZS milioni 10)   

Ada kwa kila mwaka (hulipwa 
na kampuni zilizoorodheshwa) 

0.05% ya thamani ya hisa  (kiasi cha chini 
TZS  milioni 2 na kiasi cha juu TZS milioni 10)   

 

Ada za kujiorodhesha katika Safu ya Soko la Kukuza Ujasiriamali ni 
50% ya ada zilizotajwa hapo juu. 
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12. Majukumu ya Washauri Mbalimbali 

Kuna washauri mbalimbali ambao wanahusika kuandaa kampuni kuorodhesha 
hisa kwenye soko la hisa. Washauri hawa hutekeleza majukumu tofauti kama 
inavyobainishwa hapo chini: 

12.1. Mshauri Mkuu – hawa ni wataalamu wanaoandaa na kushauri 
kampuni jinsi ya kukusanya mtaji kupitia masoko ya mitaji. Mshauri mkuu 
hufanya kazi ya kuwaelekeza washauri wengine wote ambao wanahusika 
na kuandaa waraka wa matarajio. Mshauri mkuu anashirikiana na 
wataalamu wengine kuandaa Waraka wa matarajio, kutathminisha 
kampuni na kuwasilisha nyaraka zote kwa Mamlaka ili kupata kibali cha 
kuuza hisa na hatifungani.  

12.2. Wahasibu – hawa ni wataalamu wa uhasibu wanaopitia makisio ya 
kampuni na kushauri kuwa yameandaliwa kama inavyoelezwa kwenye 
waraka wa matarajio. 

12.3. Wakaguzi wa hesabu – hawa ni wataalamu wanaokagua mahesabu 
ya kampuni na kutoa maoni yao kuwa mahesabu yametayarishwa kama 
inavyotakiwa na yanaonesha ukweli na usahihi. 

 12.4. Wanasheria – hawa ni wataalam wa sheria wanaotoa maoni kuhusu 
matakwa ya kisheria ya kampuni. 

12.5. Dalali kiongozi – hawa ni wataalam wanaounganisha kampuni, na 
soko la hisa (DSE) na Mamlaka (CMSA) wakati wa kupeleka maombi ya 
kuorodhesha makampuni kwenye soko la hisa. Dalali kiongozi 
anahakikisha masharti na nyaraka zote muhimu zimezingatiwa kabla ya 
kuwasilisha maombi ya kuorodhesha kampuni kwa Mamlaka na Soko la 
Hisa (DSE) 

12.6. Mpokeaji mkuu – hii ni benki inayoratibu mauzo na makusanyo ya 
fedha za mauzo ya hisa na dhamana kutoka kwa wapokeaji wengine 
wakati kampuni inapouza hisa kwa mara ya kwanza katika soko la awali 
(IPO). Jukumu la benki hii ni kukusanya taarifa zote kutoka kwa 
wapokeaji wengine na kuandaa orodha ya wawekezaji walioomba 
kuwekeza kwenye kampuni husika, kuhifadhi fedha zilizopokelewa kabla 
ya kuziwasilisha kwa kampuni na kusimamia malipo yote ya gharama za 
uuzaji wa hisa kwa wataalamu wote waliohusika. Benki hii pia inaandaa 
utaratibu wa kugawa hisa iwapo maombi ni makubwa kuliko hisa zilizopo 
na kupendekeza jinsi ya kuzigawa. Utaratibu wa kugawa huwasilishwa 
Mamlaka kwa ajili ya kupata kibali. Mpokeaji mkuu pia huandaa taratibu 
zote za kurudisha fedha kwa wawekezaji iwapo maombi yamezidi hisa 
zilizopo. 

12.7. Wapokeaji fedha (Mawakala) – hawa ni madalali wa soko la 
hisa na benki teule ambao hupokea maombi ya kuwekeza kwenye 
kampuni pamoja na fedha za uwekezaji wakati kampuni inapouza hisa 
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kwa mara ya kwanza katika soko la awali. Kwa kawaida mabenki 
huhusishwa kutokana na kuwa na mtandao mkubwa wa matawi na hivyo 
kuwezesha wawekezaji kutoka sehemu mbalimbali za Tanzania kushiriki 
kwenye ununuzi wa hisa. Mabenki yenye mtandao mkubwa yanapewa 
kipaumbele ili kufikia lengo la kuwa na wawekezaji kutoka maeneo yote 
ya Tanzania. Mpokeaji mwenye mtandao mpana anaweza kuteuliwa 
kushiriki wenye mauzo.  

12.8. Mshauri Mteule – Hii ni aina mpya ya mshauri katika toleo la 
awali la hisa. Mshauri mteule atafanya kazi kwenye Soko la kukuza 
ujasiriamali tu kwa sababu baadhi ya makampuni yatakayoorodheshwa 
chini ya soko hili yatakuwa ni yale yenye kuanza biashara mpya. Kwa njia 
hii, wajibu wa Mshauri Mteule utakuwa ni pamoja na kutoa ushauri wa 
kitaalam wakati wote kwa makampuni kama haya ambayo yanaweza 
kuwa na mawazo mazuri ya biashara lakini yakawa na tatizo la mtaji. 
Kampuni kama hizi zinategemewa kutumia masoko ya mitaji kupata mtaji 
kwa ajili ya kutekeleza miradi ya kijasiriamali kwa kujiorodhesha kwenye 
soko la kukuza ujasiriamali. Baadhi ya kampuni hizi zinaweza kuwa ni za 
kundi la makampuni madogo na ya kati zikihitaji mtaji. Mshauri Mteule 
ataiongoza kampuni kwa ajili ya mambo yote yanayohusiana na 
kuorodheshwa kwenye soko, kutayarisha Waraka wa Matarajio na 
kuiongoza kampuni kutimiza masharti ya siku zote ya soko kwa kipindi 
chote ambacho kampuni inaendelea kuwa imeorodheshwa kwenye safu 
hii ya soko mpaka itakapokuwa na sifa za kuorodheshwa kwenye safu 
kuu ya soko la hisa (DSE).  

12.9. Msajili wa hisa – hizi ni taasisi zinazosaidia kwenye usimamizi wa 
daftari la wanahisa.   
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Kiambatisho 1 
 
ORODHA YA MADALALI WA SOKO LA HISA LA DAR ES SALAAM 
 

1. Rasilimali Ltd.      
Jengo la zamani la TACOSHIL Mtaa wa Sokoine, DSM    
Simu: +255 22 211 1708 
Faksi: +255 22 212 2883 
Barua pepe: rasilimali@africaonline.co.tz 

 
2. Tanzania Securities Ltd. 
Ghorofa ya 7, IPS Building 
 Mtaa wa Samora na Azikiwe, DSM 
 Simu: +255 22 211 2807 
 Faksi: +255 22 211 2809 
 Barua pepe: tsl@muchs.ac.tz 
 
3. Solomon Stock Brokers Ltd. 
Ghorofa ya chini, PPF House 
Mtaa wa Samora na Morogoro, DSM 
Simu: +255 22 211 2874 
Faksi: +255 22 213 1969 
Barua pepe: solomon@intafrica.com 
 
4. Vertex International Securities Ltd. 
Jengo la Annex – Zambia High Commission 
Mtaa wa Sokoine na Ohio, DSM 
Simu: +255 22 211 0392 
Faksi: +255 22 211 0387 
Barua pepe: vertex@intafrica.com 
 
5. Orbit Securities Co. Ltd. 
Ghorofa ya 3, Twiga house 
Mtaa wa Samora, DSM 
Simu: +255 22 211 1758 
Faksi: +255 22 211 3067 
Barua pepe: orbit@orbit.co.tz 
 

6. Core Securities Co. Ltd. 
Ghorofa ya Chini, Jengo la Twiga 

Mtaa wa Samora, DSM 
Tel: +255 22 2123103 

Fax: +255 22 2182521 
Email: info”@coresecurities.co.tz 

mailto:rasilimali@africaonline.co.tz
mailto:tsl@muchs.ac.tz
mailto:solomon@intafrica.com
mailto:vertex@intafrica.com
mailto:orbit@orbit.co.tz
http://www.info”@coresecurities.co.tz/
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Kiambatisho 2 
 

Licensed Investment Advisers (Washauri wa Uwekezaji) 
 

1. Orbit Securities Company Limited 
3rd Floor, Twiga House, Samora Avenue 
P.O.Box 70254 Dar es Salaam 
Tel: 255 (22) 2111758 
Fax: 255 (22) 2113067 
E-mail: orbit-sec@raha.com 
 

2. Tanzania Securities Limited 
7th Floor, IPS Building, Samora Avenue / Azikiwe Street 
P.O.Box 9821 Dar es Salaam 
Tel: 255 (22) 21 12807 
Fax: 255 (22) 21 12809 
E-mail: tsl@muchs.ac.tz 
 

3. Standard Chartered Bank Tanzania Limited 
International House, Shaaban Robert l Garden Avenue 
P.O.Box 9011 Dar es Salaam 
Tel: 255 (22) 2122160 / 2122162 
Fax: 255 (22) 2122089 
 

4. Rasilimali Limited 
Tacoshili Building, Sokoine Drive 
P.O. Box 9373 Dar es Salaam 
Tel: 255 - 22 - 2111711 / 255 (0) 744 777818 
Fax: 255 - 22 - 2113438 
 

5. Consultants for Resources Evaluation Limited 
Ground Floor, Twiga Building Samora Avenue 
P.o. Box 23227 Dar es Salaam 
Tel: 255 - 22 - 2125147 
Fax: 255 - 22 - 2122562 
Email: core@cats-net.com 
 

6. Unit Trust of Tanzania 
3rd Floor, Sukari House Sokoine Drive / Ohio Street 
P.O. Box 14825 Dar es Salaam 
Tel: +255 22 212 250 I / 213 7592/ 212 8460 /61 
Fax: +255 22 21 3 7593 
Email: uwekezaji@utt-tz.org 
Website: www.utt-tz.org 
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7. Ernst &Young Advisory Services 

Utalii House, 36 Laibon Road Oysterbay 
P.O.Box 2475 Dar es Salaam 
Tel: +255 22 266 6853 / 266 7659 
Fax: +255 22 266 6869 
Email: EYAS@tz.ey.comguarantee@raha.com 
 

8. Choice Capital Management Company Ltd. 
5th Floor, NIC Life House, Wing B Sokoine Drive/ Ohio Street 
P.0. Box 61269 Dar es Salaam 
Tel: +255 22 213 3997 
Website: www.choicecapitalmanagement.com 
 

9. Commercial Bank of Africa (Tanzania) Limited 

Amani Place, Ohio Street, 
P.O. Box 9640, Dar es Salaam 
Tel. +255 22 2130113 
Fax: +255 22 2130116 
E-mail: info@cba.co.tz 
Website:  www.cba.co.tz  
 

10. FTC Consultants Limited 
2nd Floor, Osman Towers Zanaki Street 
P.O. Box 22731 Dar es Salaam 
Tel: +255 22 211 5251 / 2 / 3  
Fax: +255 22 213 0519 
Email: info@mbn.co.tz 
 

11. Exim Advisory Services Ltd. 
8th Floor, Office Academy Scheme Building, Azikiwe Street 
P.0. Box 3219 Dar es Salaam 
Tel: +255 22 213 4156 
Fax: +255 22 213 4157 
Website: www.eximadvisoryservices.com  

 
 
 
 
 
 
 
 
 

http://www.choicecapitalmanagement.com/
mailto:info@cba.co.tz
http://www.cba.co.tz/
http://www.eximadvisoryservices.com/


 19 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

CAPITAL MARKETS AND SECURITIES AUTHORITY 
 
 
 
 
 

MAMLAKA YA MASOKO YA MITAJI NA DHAMANA 
 

Afisa Mtendaji Mkuu 
Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana 

Ghorofa ya 6, Jengo la PPF Tower, 
Makutano ya Mtaa wa Ohio na Garden, 

S.L.P. 75713 Dar es Salaam, 
Simu: +255 22 2114959 / 61 

Faksi: +255 22 2113846 
Barua pepe: info@cmsa-tz.org 

Tovuti: www.cmsa-tz.org 
 

 

mailto:info@cmsa-tz.org
http://www.cmsa-tz.org/

